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WATUMISHI HOUSING INVESTMENTS (WHI)

MKUTANO MKUU WA KWANZA WA WAWEKEZAJI WA MFUKO WA FAIDA

(FAIDA FUND)

SIKU YA JUMAMOSI, TAREHE 10 AUGUSTI 2024
KATIKA UKUMBI WA MIKUTANO WA KIMATAIFA WA JULIUS NYERERE - DAR ES

SALAAM

RATIBA NA AJENDA ZA MKUTANO

MTIRIRIKO WA SHUGHULI

NA MUDA

SHUGHULI

WAHUSIKA

1 102.30 - 03.40

Kuwasili kwa Wajumbe na Kujiorodhesha

Wajumbe/Utawala

2 103.40-03.50

Matangazo na Shughuli za Utawala

MC/Utawala

3 [03.50-04.00

Kuthibitisha Akidi na Kufungua Mkutano

Mwenyekiti wa Bodi

4 104.00-04.15

Utambulisho (Wajumbe wa Bodi,
Menejimenti, Wadau Waalikwa na Watoa
Huduma wa Mfuko)

Mkurugenzi Mtendaji

5 |04.15-04.30

Taarifa ya Mwenyekiti wa Bodi

Mwenyekiti wa Bodi

6 [04.30-05.15

Kupokelewa kwa Taarifa ya Mwaka:

Taarifa ya Mwangalizi wa Mfuko

Benki ya CRDB

Taarifa ya Mkaguzi wa Hesabu

CAG (PAMAK)

Taarifa ya Hesabu za Mfuko

Mkurugenzi wa
Fedha

Taarifa ya Meneja Kuhusu Uwekezaiji

Mkurugenzi Mtendaiji

7 105.15-06.00

Kipindi cha Maswali na Majibu

Mwenyekiti/
Watendaji

8 [06.00-06.15

Azimio la Mkutano Mkuu na Kufunga
Mkutano

Mwenyekiti wa Bodi
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1. Taarifa ya Mwenvyekiti wa Bodi
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TAARIFAYA MWENYEKITI

Ndugu Wawekezaji,

Kwa niaba ya Bodi ya Wakurugenzi, ninayo furaha kuwakaribisha
nyote katika Mkutano Mkuu wa Kwanza wa Mfuko wa Faida (Faida
Fund). Tunawashukuru kwa kutenga muda wa kuhudhuria mkutano
huu ambao utajadili maendeleo ya Mfuko kwa mwaka wa fedha
ulioishia 30 Juni 2023.

Ndugu wawekezaiji, ninaamini mmekuwa mkifuatilia maendeleo ya
Mfuko wa Faida na kwamba mmeipokea na kuisoma taarifa ya Mfuko
kwa kipindi cha miezi nane kinachoishia tarehe 30 Juni 2023. Ninayo furaha kuwajulisha kuwa utendaji
wa Mfuko kwa kipindi hicho ulikuwa mzuri. Faida kwa wawekezaji ilikuwa kubwa ikilinganishwa na
kigezo linganifu (Performance Benchmark). Faida kwa kipindi cha miezi nane (8) ya mwanzo kilichoishia
20 Juni 2023 ilikuwa asilimia 10.0 na imeendelea kuongezeka hadi kufikia asilimia 12 kwa mwaka
ulioishia tarehe 30 Juni 2024. Faida iliyopatikana iko sawa na maendeleo ya soko la fedha na ni kubwa
kuliko kigezo linganifu cha asilimia 9.7.

Katika kipindi hicho kilichoishia Juni 2023, thamani halisi ya mfuko iliongezeka hadi kufikia Shilingi
bilioni 15.6 (Juni 2024 thamani ya Mfuko imefikia Shilingi bilioni 25.6). Ongezeko hili la thamani ya
Mfuko linatokana na faida nzuri inayopatikana, matumizi ya tekinolojia katika kufanya miamala ya
uwekezaiji, kuongezeka kwa imani na elimu juu ya faida zinazopatikana kupitia Mifuko ya uwekezaji
wa pamoja.

Ongezeko la ukubwa wa Mifuko pia umetokana na ongezeko la idadi ya wawekezaji. Kwa Kipindi
kilichoishia tarehe 30 Juni 2023 idadi ilifikia wawekezaji 2,041, hadi Juni 2024 idadi ilifikia wawekezaji
4,806 sawa na ongezeko la asilimia 58 la wawekezaji waliojiunga katika Mifuko.

Mazingira katika Masoko ya Fedha
Ndugu wawekezaiji,

Maendeleo ya Soko la Mitaji na Dhamana, ambalo utendaji wake hupimwa kwa kuangalia mabadiliko
ya Fahirisi (Tanzania Share Index), imeonesha kuwa na maendeleo mazuri. Katika kipindi cha mwaka
kilichoishia tarehe 30 Juni 2023, kumekuwa na ongezeko la asilimia 4.1 ambapo iliongezeka toka
3,928.5 tarehe 30 Juni 2022 hadi 4,091.8 tarehe 30 Juni 2023. Ongezeko hilo ni chini ya lile la tarehe
30 Juni 2022 ambalo lilikuwa ni asilimia 7.5. Hii inamaanisha kuwa, kwa kipindi cha mwaka ulioishia
tarehe 30 Juni 2023, bei za Hisa kwa ujumla ziliongezeka japo kwa kiwango kidogo ikilingwanishwa
na mwaka uliopita.

Tunamshukuru Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Mheshimiwa Samia Suluhu Hassan na
Serikali kwa ujumla kwa kuendelea kusimamia na kuweka mazingira bora ya biashara.

Matarajio

Ndugu Wawekezaji, kwa kipindi kilichoishia Juni 2023, WHI imekuwa na mafanikio makubwa zaidi ya
ilivyotarajiwa ikiwa ni pamoja na kuanzisha Mfuko wa Faida ambao unatoa pato shindani katika soko.
Katika siku zijazo, WHI itaendelea kutekeleza mipango yake ikiwemo kuboresha mifuko na huduma
kwa wawekezaji pamoja na kubainisha fursa nyingine za kibiashara kwa manufaa ya wawekezaiji,
Serikali pamoja na wadau wengine. WHI itaendelea kuboresha mfumo wa uendeshaji wa mifuko ili
uwe wa kisasa zaidi na kuhakikisha wawekezaji wanapata faida shindani na nzuri kuendana na hali
ya soko.
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Shukrani

Ndugu Wawekezaji, Katika kuhitimisha taarifa yangu, napenda niwashukuru nyote kwa ushirikiano
na imani yenu kwa WHI na Mfuko wa Faida kwa kipindi chote kilichoishia tarehe 30 Juni 2023. Kwa
namna ya kipekee nipende kuishukuru Serikali kupitia Ofisi ya Rais Menejimenti ya Utumishi wa
Umma na Utawala Bora, Wizara ya Fedha, Ofisi ya Msajili wa Hazina, Mamlaka ya Masoko ya Mitaji
na Dhamana, Msimamizi wa Mifuko ambaye ni Benki ya CRDB, Soko la Hisa la Dar es Salaam pamoja
na Madalali wake, Wajumbe wenzangu wa Bodi ya Wakurugenzi, Wafanyakazi wa WHI na Wadau
wote ambao wameendelea kuiwezesha WHI kutekeleza majukumu yake. Ni matumaini yangu kuwa
ushirikiano huu utaendelea kwa manufaa ya Wawekezaji wetu na maendeleo ya Soko la Mitaji na
Sekta ya Fedha hapa Nchini kwetu.

Abdul-Razaq Badru

Mwenyekiti wa Bodi
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2. Taarifa ya Mwangalizi wa
Mfuko
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CRDB BANK PLC
Makao Makuu:
m Barabara ya Ally Hassan Mwinyi / Barack Obama

S.L.P. 268, Dar es Salaam — Tanzania
Simu: +255 (0) 22 211 7441-7
Nukushi: +255 (0) 22 211 6714

Barua pepe: info@crdbbank.co.tz

Tovuti: www.crdbbank.co.tz

TAARIFA YA MWANGALIZI WA MFUKO WA FAIDA KWA
WAWEKEZAJI

Tukiwa ni waangalizi wa Mfuko wa Faida, Jukumu letu ni kusimamia kwamba utendaji wa Meneja
wa Mfuko unaendana/ unazingatia waraka wa makubaliano ili kuhakikisha maslahi bora ya wenye
vipande. Katika utekelezaji wa kazi hii, Mwangalizi wa Mfuko ana majukumu yafuatayo:

a) uangalizi wa mali za mfuko;

b) kuhakikisha meneja wa mfuko anatumia njia/mbinu sahihi katika kukokotoa mahesabu ya thamani
ya mfuko sambamba na mkataba wa makubaliano; na pia

c) kuhakikisha viwango vya uwekezaji vinazingatiwa.

Katika kipindi cha mwaka huu wa fedha, kilichoanzia Mfuko ulipoanza mauzo ya awali ya vipande tarehe
01.11.2022 mpaka 30.06.2023, Benki ya CRDB kama Mwangalizi wa Mfuko wa Faida, tumeendeleza
uangalizi wa mwenendo wa shughuli za Meneja wa Mfuko, utekelezaji wake na kuangalia changamoto
kwenye uwekezaji.

Kwa kuzingatia hayo, tunapenda kuwathibitishia kwamba shughuli za uwekezaji kwenye Mfuko wa
Faida na wajibu wa Meneja wa Mfuko (Watumishi Housing Investments), vimetekelezwa kufuatana
na vipengele vya Waraka wa Makubaliano. Tukizingatia suala la imani/ uaminifu wa wenye vipande
kwenye mfuko, tunathibitisha kwamba maslahi ya wenye vipande ndani ya Mfuko wa Faida yanalindwa
na kuzingatiwa ipasavyo, na meneja ameendesha mfuko kulingana na Waraka wa Makubaliano.

Abdulmajid M. Nsekela
Afisa Mtendaji Mkuu na Mkurugenzi Mtendaji Tarehe: 31 Julai, 2024
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J. Taarifa ya Mkaguzi wa
Hesabu za Mfuko
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Controller and Auditor General, A ALIDy .

National Audit Office, Audit House, A gl
4 Ukaguzi Road, Tel: 255 (026) 2161200 () A
P.0. Box 950, Fax: 255 (026) 2117527 : '

41101 Tambukareli, E-mail: ocag@nao.go.tz NaoOT
Dodoma, Tanzania. Website: www.nao.go.tz

TAARIFA YA MKAGUZI KUHUSU MUHTASARI WA HESABU ZA
MFUKO WA FAIDA

Maoni

Muhtasari wa hesabu za Mfuko ambao unajumuisha muhtasari wa Urari wa Hesabu za Mfuko mnamo
tarehe 30 Juni 2023, muhtasari wa Mapato na Matumizi, muhtasari wa Mabadiliko ya Thamani ya
Mfuko pamoja na muhtasari wa Mtiririko wa Fedha umetayarishwa kutoka katika taarifa kamili ya
ukaguzi ya Mfuko wa Faida kwa kipindi cha mwaka unaoishia tarehe 30 Juni 2023.

Kwa Maoni yetu, Muhtasari wa Hesabu za Mfuko wa Faida unaendana na taarifa kamili za hesabu za
Mfuko zilizokaguliwa kulingana na vigezo vilivyoelezwa kwenye Dokezo Namba 1.

Muhtasari wa Taarifa ya Hesabu za Fedha

Muhtasari wa taarifa ya hesabu za fedha haioneshi taarifa zote kwa mujibu wa viwango vya kimataifa
vya utoaji wa taarifa za kifedha (IFRS standards as issued by the International Accounting Standards
Board (IFRS standards)). Muhtasari huu wa hesabu pamoja na hii taarifa yetu siyo mbadala wa taarifa
kamili ya hesabu za kifedha iliyokaguliwa. Muhtasari wa hesabu za kifedha pamoja na taarifa kamili ya
hesabu zilizokaguliwa haijumuishi matukio au miamala baada ya tarehe za taarifa ya hesabu za fedha
zilizokaguliwa.

Taarifa ya Ukaguzi na Hesabu za Fedha zilizokaguliwa

Maoni ya ukaguzi (audit opinion) yasiyokuwa na kasoro juu ya taarifa kamili ya ukaguzi wa hesabu
za fedha za Mfuko yalitolewa kwenye taarifa ya tarehe 20 Machi 2024 kwa mwaka wa fedha ulioishia
tarehe 30 Juni 2023. Taarifa kwa mwaka wa fedha unaoishia tarehe 30 Juni 2023 inajumuisha mambo
mengine muhimu juu ya ukaguzi wa hesabu za mfuko.

Majukumu ya Meneja Kuhusu Muhtasari wa Hesabu za Fedha za Mfuko

Meneja wa Mfuko anahusika na utayarishwaji wa muhtasari wa hesabu za fedha za Mfuko kwa mujibu
wa vigezo kama ilivyoainishwa kwenye Dokezo Namba 1.

Majukumu ya Mkaguzi wa Hesabu za Mfuko

Majukumu yetu kama wakaguzi wa hesabu za Mfuko ni kutoa maoni kama muhtasari wa Hesabu za
Mfuko unaendana na taarifa kamili ya ukaguzi wa hesabu za fedha na kwa mujibu wa taratibu zetu za
ukaguzi, ukaguzi ambao ulifanywa kwa mujibu wa viwango vya kimataifa vya ukaguzi (International
Standars on Auditing-ISA) 810 (kama ilivyorekebishwa), “Kazi za kuripoti juu ya Muhtasari wa taarifa
za kifedha”

Hili ni toleo lililotafsiriwa la ripoti ya Mkaguzi iliyosainiwa katika toleo la Kiingereza.
Dokezo Namba 1
Dokezo juu ya vigezo vya kutayarisha Muhtasari wa Hesabu

Muhtasari wa taarifa ya hesabu za fedha umetayarishwa kutoka kwenye taarifa kamili ya ukaguzi,
iliyotayarishwa kwa mujibu wa viwango vya kimataifa vya utoaji wa taarifa za kifedha (IFRS standards)
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mnamo tarehe 30 Juni 2023.

Taratibu za kutayarisha muhtasari wa hesabu za fedha unaitaka menejimenti kuamua kiwango cha
taarifa zitakazojumuishwa katika muhtasari ili kuendana kwa kiwango kikubwa na taarifa kamili ya
ukaguzi au kutoa taswira ya muhtasari iliyosawa na taarifa ya hesabu za fedha zilizokaguliwa.

Menejiment imetayarisha hesabu hizi kwa kuzingatia vigezo vifuatavyo:

a) Muhtasari wa Hesabu unajumuisha hesabu zote za mfuko zilizoko katika taarifa ya hesabu
zilizokaguliwa;

b) Taarifa zilizopo kwenye muhtasari wa hesabu zinashabihiana na taarifa ya hesabu za mfuko
zilizokaguliwa; na

c) Jumla kuu, jumla ndogo pamoja na taarifa linganifu zilizopo kwenye hesabu zilizokaguliwa
zimeonyeshwa pia katika muhtasari wa hesabu ulioandaliwa.

Taarifa ya hesabu za mfuko wa Faida zilizokaguliwa zinapatikana katika ofisi ya Taasisi ya Nyumba na
Uwekezaji (Watumishi Housing Investments).
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4. Taarifaya Hesabuza Mfuko
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TAARIFAYA MAPATO NA MATUMIZI
(Statement of Income or Loss and Other Comprehensive Income)
KWA KIPINDI CHA MIEZI NANE KINACHOISHIA 30 JUNE 2023

MAPATO
Mapato yatokanayo na Riba

Jumla ya Mapato

MATUMIZI

Gharama za Meneja

Gharama za Mwangalizi wa Mfuko
Gharama za Mauzo ya Vipande
Gharama Nyinginezo za Uendeshaji

Jumla ya Gharama za Uendeshaji

Ongezeko la Thamani kwa Wenye Vipande kabla ya Kodi

Kodi ya Zuio
Mapato halisi baada ya Kodi
Mapato Mengineyo

Ongezeko Halisi la Thamani ya Mfuko

Miezi Nane Hadi 30 Juni
2023

TSH’000

1,021,094

1,021,094

(112,244)
(6,926)
(1,228)

(40,953)

(161,352)

859,743

(3,219)
856,523

856,523
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URARI WA HESABU ZA MFUKO
(Statement of Financial Position)
MNAMO TAREHE 30 JUNI 2023

RASILIMALI ZA MFUKO

Fedha Taslimu

Amana katika Mabenki

Dhamana za Serikali

Dhamana za Makampuni

Rasilimali Nyinginezo Ambazo Hazijalipwa

Jumla ya Rasilimali

DHIMA YA MFUKO
Dhima Nyinginezo

Jumla ya Dhima ya Mfuko

2023
TSH’000

1,000,759
545,210
14,340,117
100,000
192,454
16,178,540

(632,921)
(632,921)

Thamani Halisi ya Mfuko

Inawakilishwa na:
Mtaji wa Vipande
Ongezeko Halisi la Thamani ya Mfuko

Thamani Halisi ya Mfuko

Thamani ya Kipande

15,545,619

14,689,095
856,524
15,545,619

104.9707
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TAARIFAYA MABADILIKO YATHAMANI YA MFUKO
(Statement of Net Assets Attributable to Unitholders)
KWA KIPINDI CHA MIEZI NANE KINACHOISHIA 30 JUNE 2023

2023
TSH’000
Thamani ya Mfuko Julai 1 -
Mabadiliko/Ongezeko la Mfuko 856,524
856,524

Miamala ya Wenye Vipande kwa Mwaka
Mauzo ya Vipande 14,866,871
Ununuzi wa Vipande (177,776)
Mabadiliko ya thamani ya Mfuko 14,689,095
Thamani Halisi ya Mfuko 15,545,619
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TAARIFA YA MTIRIRIKO WA MAPATO

(Cash Flow Statement)

KWA KIPINDI CHA MIEZI NANE KINACHOISHIA 30 JUNE 2023

Fedha Itokanayo na Shaghuli za Uendeshaji

Mapato yaliyopokelewa kwenye uwekezaji wa dhamana za serikali

Mapato yaliyopokelewa kwenye uwekezaji wa taasisi za kifedha
Kodi ya Zuio iliyolipwa

Fedha halisi iliyotumika kwenye shughuli za uendeshaji (A)

Shughuli za Uwekezaji

Fedha zilizotumika kwenye uwekezaji katika taasisi za kifedha
Amana katika Mfuko wa Ukwasi

Ununuzi wa dhamana za serikali

Ununuzi wa dhamana za Makampuni

Fedha halisi iliyotumika kwenye shughuli za uwekezaji (B)

Amana ya Mfuko

Mauzo ya vipande (Sale of units)
Ununuzi wa vipande (repurchase of units)

Fedha halisi iliyotokana na miamala ya wenye vipande (C)

Ongezeko Halisi la Fedha (A+B+C)
Salio la amana katika Mfuko wa Ukwasi
Salio la fedha mwanzoni mwa mwaka

Salio la fedha mwisho mwa mwaka

Mkurugenzi Mtendaji
Tarehe: Agosti 2024

2023
TSH’000

739,456
5,235
(3,219)

741,472

(545,210)
(389,167)
(13,880,755)
(100,000)
(14,915,132)

14,866,871
(177,776)
14,689,095

515,437
485,322

1,000,759

wenyekiti wa Bodi

Tarehe: Agosti 2024
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5. TaarifayaMeneja Kuhusu
Uwekezaj|
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TAARIFA YA MENEJA KUHUSU UWEKEZAJI

1. Kuanzishwa kwa Mfuko

Mfuko wa Faida ulianzishwa mwezi Novemba 2022 na kuanza rasmi
mauzo ya vipande tarehe 1 Januari 2023. Ni mfuko wa uwekezaji wa
pamoja ambao hutoa fursa kwa Taasisi na watu binafsi kuwekeza
kipato chao cha ziada kwa kipindi kifupi cha kati au muda mrefu kwa
faida na ukwasi madhubuti.

Mahitaji ya awali ya uwekezaiji ni shilingi elfu kumi (Tsh 10,000) na
kiwango cha nyongeza sio chini ya shilingi elfu tano (Tsh 5,000).
Hakuna kiwango cha juu cha kuwekeza. Mwekezaji anaruhusiwa
kuchukua fedha zake wakati wowote baada ya kumalizika siku tisini
(90) tangu alipowekeza mara ya kwanza. Malipo hufanyika ndani ya
siku tatu (3) za kazi bila kutozwa gharama ya kutolea (exit load), hivyo
kudhihirisha Mfuko wa Faida ni fursa maridhawa kwa wawekezaji.

2. Thamani Halisi ya Mfuko

Hadi tarehe 30 Juni 2023 thamani halisi ya Mfuko ulifikia shilingi bilioni 15.55. thamani ya kipande
ilifikia Tsh 104.9707 kutoka Tsh 100.0000 kwa kipande tarehe 1 Januari 2023. Ukuaji wa thamani halisi
ya Mfuko unaonyeshwa katika Chati Namba 1.

Chati Na 1: Thamani Halisi ya Mfuko wa Faida hadi tarehe 30 Juni 2023

Thamani Halisi ya Mfuko wa Faida

_ 15,500 106.0000
& 105.0000

§ 15,000 104.0000 E‘
= 103.0000 =
2 247200 102.0000 @
. 14,000 101.0000
B 100.0000 E
o 13,500 99.0000 &
- 98.0000

g 13,000 97.0000

N lan-23 Feb-23 Mar-23 Apr-23 May-23 Jun-23

—

lan-23 Feb-23 Mar-23 Apr-23 May-23 Jun-23
mmmm Thamani Halisi ya Mfuko 13,875 14,249 14634 14800 15107 15,350
s Tham ani ya Kipande 1000000 1016683 102.5569 103.2586 104.1245 1049707

Kulingana na taarifa ya muda ya kipindi kinachoishia tarehe 30 Juni 2024 Mfuko wa Faida umeendelea
kukua na kufikia thamani halisi ya Shilingi bilioni 25.96 kutoka Shilingi bilioni 15.35 sawa na ongezeko la
asilimia 41. Hali kadhalika thamani halisi ya kipande iliongezeka kufikia Shilingi 115.8120 kwa kipande
tarehe 30 Juni 2024 kutoka thamani Shilingi 104.9707 kwa kipande kwa taarifa ya tarehe 30 Juni 2023.
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Chati Na 2: Ukuwaji wa Mfuko wa Faida (Juni 2023 Mpaka Juni 2024)

Ukuwaji wa Mfuko wa Faida
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3. Mgawanyo wa Uwekezaji

Mgawanyo wa uwekezaji ulizingatia sera ya uwekezaji ya Mfuko wa Faida. WHI kama Meneja wa Mfuko
alitumia uzoefu na weledi katika kufikia mgawanyo anuai wa rasilimali ili kupata mapato makubwa bila
kuathiri ukwasi wa Mfuko. Kwa kipindi cha miezi nane kinachoishia tarehe 30 Juni 2023, mgawanyo wa
uwekezaji wa Mfuko ni kama inavyoonekana kwenye Chati Namba 3 hapa chini.

Chati Na 3: Mgawanyo wa Uwekezaji Mpaka Juni 2023

Amana za Muda Mfupi Amana za Muda Maalum

3%

Dhamana za Makampuni
1%

¥ Amana 13 Muda Mfugi
B Amana z Muda Maalum
m Dhamana ra Makam puni
® Dhamana za Serikali

Dhamana za Serikali
009
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Mgawanyo wa uwekezaiji katika Mfuko wa Faida katika Chati Namba 3 inaonesha Mfuko umewekeza
zaidi kwenye dhamana za muda mrefu kwa kiasi cha asilimia 91 (serikali asilimia 90 na makampuni
asilimia 1), asilimia 3 kwenye amana za benki za muda maalumu na asilimia 6 iliwekezwa kwenye
amana za benki za muda mfupi. Aidha, uwekezaji katika amana za muda mfupi umefanywa ili kukidhi
mabhitaji ya uendeshaji wa mfuko ikiwemo kulipa fedha kwa wawekezaji pindi wanapouza vipande
vyao.

4. Faida kwa Wawekezaji

Faida kwa wawekezaji ilikuwa kubwa ikilinganishwa na kigezo linganifu (Performance Benchmark).
Faida kwa kipindi cha meizi nane (8) ya mwanzo kilichoishia 20 Juni 2023 ilikuwa asilimia 10.0 na
imeendelea kuongezeka hadi kufikia asilimia 12 kwa mwaka ulioishia tarehe 30 Juni 2024. Faida
iliyopatikana iko sawa na maendeleo ya soko la fedha na ni kubwa kuliko kigezo linganifu cha asilimia
9.7 (Dhamana ya Serikali ya Miaka 5).

Mambo mengine ya kuzingatia katika kulinganisha faida za uwekezaji katika Mfuko wa Faida na amana
za mabenki:

a) Mapato yatokanayo na uwekezaji katika Mfuko wa Faida haitozwi kodi ya zuio (withholding tax)
wakati viwango vya riba za mabenki ni kabla ya kutoa kodi ya suio.

b) Mfuko wa Faida unaruhusu wawekezaji wake kuuza vipande vyao wakati wowote (baada ya
kumalizika kipindi cha siku 90 tangu mwekezaji alipowekeza mara ya kwanza) hivyo kumpa fursa
mwekezaji kupata fedha pindi anapozihitaiji.

c) Hakuna gharama wakati wa kuingia (kuwekeza) na kutoka (kuuza vipande) katika Mfuko.

d) Ainanyingine ya uwekezaji katika masoko ya fedha zina muda maalum wa ukomo wake, uwekezaji
katika Mfuko wa Faida hauna muda maalum wala ukomo.

e) Mwekezaji anaweza kutumia vipande alivyowekeza Mfuko wa Faida kama dhamana ya kupata
mkopo benki.

f) Aidha Mfuko unatoa suluhisho la uwekezaji kwa makundi maalumu kama vile wastaafu, Watoto,
wawekezaji wa Pamoja (joint investors) n.k.

Kwa ujumla kuwekeza kwenye Mfuko wa Faida kuna faida zaidi ya kuwa na akaunti ya amana kwa
sababu inamuongezea mwekezaji kipato kikubwa kutokana na viwango bora vya faida vinavyotolewa
na mfuko na fursa nyingine nyingi.

5. Mwenendo wa Uchumi Tanzania
5.1 Pato la Taifa na Mfumuko wa Bei

Kigezo cha Pato Halisi la Taifa kwa mwaka 2023 kinaonyesha uchumi ulikua kwa kiwango cha asilimia
5.1, ikilinganishwa na kiwango cha asilimia 4.7 mwaka 2022 (kama ilivyooneshwa kwenye Chati Namba
4). Ukuaji wa uchumi mwaka huu 2024 unatarajiwa kukua kwa asilimia 5.6 kutokana na jitihada za
serikali zinazoendelea katika kukuza na kutekeleza miradi ya kimkakati hasa katika sekta za, Kilimo,
Ujenzi, usafirishaji na Madini. Ukuaji unachagizwa na kufufuliwa kwa shughuli za kiuchumi hususani
uwekezaji kwenye sekta ya umma na binafsi nchini.

Aidha mfumuko wa bei umeendelea kushuka kutoka asilimia 4.4 mwaka 2022 hadi asilimia 4
mwaka 2023 na unatarajiwa kushuka hadi takribani asilimia 3.1 mwaka huu 2024 kama Chati Na.4
inavyoonesha.
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Chati Na 4: Mwenendo wa Ukuwaji wa Uchumi na Mfumuko wa Bei

Pato Halisi na Mfumuko wa Bei Tanzania
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— fumuko wa Bei 3,29% 3.69% 4.35% 4.04% 3.10%

. Pato Halisi la Taifa s I\ fUmuko wa Bel

Chanzo: Ofisi ya Taifa ya Takwimu (NBS)

Pato la taifa hutafasiri kiwango na shughuli za uchumi katika nchi. Hali imara na stahimilivu juu ya
mwenendo wa uchumi nchini ni muhimu kwa Mifuko ya uwekezaji wa pamoja inayosimamiwa na WHI
na maeneo mengine ya uwekezaji nchini. Uchumi imara husaidia kutunza na kuimarisha thamani ya
uwekezaji na huvutia wawekezaji wa ndani na nje ya nchi.

5.2 Sekta ya Benki

Kwa kipindi cha mwaka mmoja ulioishia tarehe 30 Juni 2023, hali ya utendaji kwa sekta ya benki nchini
imeendelea kuwa stahimilivu na yenye faida. Mifumo ya malipo kwa njia ya kidigitali nchini iliendelea
kuwa imara, ikithibitishwa na kuwepo kwa kiwango cha juu cha miamala iliokamilika kwa muda mfupi.
Aidha, kuwepo kwa mifumo imara na thabiti kumehamasisha Umma kuendelea kuamini na kutumia
mifumo kwenye huduma mbalimbali za kifedha.

Jumla ya rasilimali ziliongezeka na kufikia shilingi trilioni 53.7 mwezi Juni 2023 kutoka shilingi trilioni
46.16 iliyonakiliwa Juni 2022 sawa na ongezeko la asilimia 16.3. hali kadhalika kiasi cha amana
kiliongezeka na kufikia shilingi trilioni 33.7 kutoka shilingi trilioni 32.6 iliyonakiliwa Juni 2022 sawa na
asilimia 3.3. Jumla ya mikopo iliyotolewa na mabenki ilifikia ilishilingi trilioni 31.5 Juni 2023 kutoka
shilingi trilioni 26.1 Juni 2022. Mwenendo wa ukuaiji katika sekta ya benki unaonyeshwa katika Chati
Namba 5.
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Chati Na 5: Mwenendo wa Ukuaji Secta ya Benki

Ukuaji Secta ya Benki
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Chanzo: Repoti ya Sekta ya Benki Tanzania — Chapisho la Uchambuzi 2024

Ongezeko hilo linatokana na imani ya Umma katika secta ya benki, mazingiza mazuri ya kiuchumi na
mikakati mizuri ya kuhamasisha amana inayotekelezwa na mabenki na taasisi za fedha nchini.

Kuendelea kuimarika kwa sekta ya benki ni muhimu kwa uchumi na mifuko ya uwekezaji wa pamoja na
kwa ujumla ukiwemo Mfuko wa Faida. Meneja wa Mfuko amefanikiwa kuunganisha mifumo ya WHI na
Mfumo wa Malipo Serikalini (GePG) na benki ili kuwawezesha wawekezaji kununua vipande kidigitali,
hivyo kurahisisha uwekezaji mahali popote. Wawekezaji pia wanaweza kufanya malipo ya uwekezaji
mtandaoni popote Duniani kupitia kadi za kimataifa za Visa, MasterCard na Amarican Express.

5.3 Soko la Mitaji na Dhamana

Kwa kipindi hadi Juni 2023 soko la mitaji na dhamana limekuwa imara na thabiti, kwani limepelekea
kuongezeka kwa ushiriki wa wawekezaji katika soko la hisa, mitaji, dhamana na kwenye Mifuko
ya Uwekezaji wa Pamoja. Katika kipindi hicho, mbali na kuanzishwa kwa Mfuko wa Faida uliovutia
wawekezaji na kunakili jumla ya shilingi bilioni 7.9 mwezi Decemba 2022, tulishuhudia utoaji wa
hatifungani mbili mpya za benki ya taifa ya biashara (NBC - Twiga) na benki ya biashara ya Kenya
(KCB - Fursa Sukuk) zilizofanikiwa kufanya vizuri kwani jumla ya shilingi bilioni 49.9 zilipatikana.

Hali ya ushiriki kwenye soko la mitaji na dhamana nchini imeongezeka na moja ya sababu kubwa ni
kutokana na umma kupata uelewa kuhusu uwekezaji na matumizi ya mifumo ya kidigitali. Ni matarajio
yetu kuwa hali hii itazidi kuimarika na kuongezeka zaidi. Kuingia kwa Wasimamizi wapya wa Mifuko
(Meneja wa Mifuko) ya uwekezaji wa pamoja na dhamana mpya sokoni ni ishara nzuri kwa WHI na
soko kwa ujumla. Tunatarajia Taasisi au kampuni zingine kujiunga ili kuongeza ukwasi na ushindani
sokoni jambo ambalo litaongeza zaidi ufanisi, faida na huduma bora kwa wawekezaiji.

5.4 Viwango vya Kubadilisha Fedha za Kigeni

Viwango vya kubadilisha fedha kati ya Shilingi ya kitanzania na fedha za kigeni vimeendelea kuwa
stahimilivu nchini. Thamani ya Shilingi kwa Dola moja ya kimarekani ilikuwa imara na ya kuridhisha
ikisaidiwa na kuwepo kwa hali nzuri kwenye bei za bidhaa na huduma nchini. Takwimu zinaonyesha
kuwa thamani ya fedha nchini imebaki kuwa imara, ingawa, ilipungua thamani dhidi ya Dola ya Marekani
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kwa asilimia 1.0 (Tsh 23.4) hadi Tsh. 2,339.1 mwaka 2023 kutoka Tsh. 2,315.7 iliyorekodiwa mwaka
uliopita. Mwenendo unaonyeshwa katika Chati Namba 6 hapa chini.

Chati Na 6: Mwenendo wa Viwango vya Kubadilisha Fedha za Kigeni

Viwango vya Kubadilisha Fedha
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Chanzo: Benki Kuu ya Tanzania

Ustahimilivu wa viwango vya kubadilisha fedha ni muhimu kwa mifuko ya uwekezaji wa pamoja na
Uchumi wa Tanzania kwa ujumla kwani husaidia kutunza thamani ya rasilimali ambazo thamani yake
ipo katika shilingi za kitanzania. Kwa ujumla, Mifuko inayosimamiwa na WHI inatoa faida nzuri kwa
Shilingi za Tanzania lakini inapobadilishwa hadi sarafu nyingine kama vile Shilingi Dola ya Marekani
faida inaweza kuathiriwa endapo kutakuwa na kupungua kwa thamani ya shilingi ya kitanzania katika
kipindi hicho.

5.5 Mifuko ya Uwekezaji wa Pamoja

Kwa mwaka wa fedha ulioishia tarehe 30 Juni 2023, taasisi za usimamizi wa mifuko ya uwekekezaiji
wa pamoja nchini zinahusisha taasisi kuu mbili ambazo ni; Taasisi ya UTT Asset Management and
Investor Services (UTT AMIS), pamoja na Taasisi ya Watumishi Housing Investments (WHI). Hivi
karibuni mwezi Mei 2024 taasisi ya Zan Securities imeingia sokoni kama meneja wa mfuko. Kwa
mwaka wa fedha ulioishia tarehe 30 Juni 2023, jumla ya rasilimali kwenye mifuko inayosimamiwa na
Taasisi hizo ni shilingi bilioni 1,610.67 kama ifuatavyo:

a) Mifuko ya uwekezaji inayosimamiwa na UTT AMIS kwa ujumla ilikuwa na rasilimali zipatazo
Shilingi bilioni 1,535.4.

b) Mifuko ya uwekezaji inayosimamiwa na WHI kwa ujumla ilikuwa na rasilimali zipatazo Shilingi
bilioni 85.27 (Mfuko wa WH-REIT Shiling bilioni 69.27 na Mfuko wa Faida Shilingi bilioni 15.55).

Vyanzo: Taarifa za Ofisi ya Taifa ya Takwimu, CMSA, UTT AMIS, Banki Kuu ya Tanzania.
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6. Azimio |a Mkutano Mkuu
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Azimio la Mkutano Mkuu wa Wawekezaji wa Mfuko wa Faida unaazimia kuipokea na kuikubali
Taarifa ya Mwaka ya Mfuko wa Faida ikiwemo Taarifa ya Hesabu za Mfuko wa Faida kwa kipindi
kilichoishia tarehe 30 Juni 2023.
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1. Taarifa ya Muda ya Mfuko wa
Faida (Interim Report)
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JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
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TAARIFA YA MUDA YA BODI YA WAKURUGENZI WA MFUKO WA
FAIDA KWA KIPINDI KILICHOISHIA TAREHE 30 JUNI 2024

. Utangulizi

Bodi ya Wakurugenzi ya Watumishi Housing Investments (WHI) inawasilisha taarifa ya muda ya
Mfuko wa Faida kwa kipindi kilichoishia tarehe 30 Juni 2024. Mfuko ulianza mauzo ya vipande ya
awali tarehe 01 Novemba 2022 na kunakili faida ya Shilingi milioni 658.56 kwa hesabu zilizokaguliwa
kwa kipindi kilichoishia tarehe 30 Juni 2023.

. Uanzishwaji na Usimaizi wa Mfuko

Mfuko wa Faida ni mfuko wa uwekezaji wa pamoja ulioanzishwa na WHI, ambayo ni Taasisi ya
Umma chini ya Ofisi ya Rais Menejimenti ya Utumishi wa Umma na Utawala Bora (OR MUUUB)
ilianzishwa tarehe 06 Februari 2013 chini ya Sheria ya Makampuni Sura ya 212. Mfuko wa Faida
ulianzishwa chini ya Hati ya Dhamana (Trust Deed) ya Mfuko wa Faida na unasimamiwa na Kanuni
za Masoko ya Mitaji na Dhamana (Mifuko ya Uwekezaji wa Pamoja) za mwaka 1997, zilizowekwa
chini ya Sheria ya Masoko ya Mitaji na Dhamana, 1994.

Mfuko unasimamiwa na WHI, Meneja wa Mfuko aliyesajiliwa ambaye ameweka muundo wa
usimamiziilikutekeleza shughuli za kila siku za Mfuko. Majukumu ya Meneja wa Mfuko yameainishwa
katika Kifungu cha 4.0 cha Waraka wa Toleo.

Mwangalizi wa Mfuko ni benki ya CRDB, ambayo ni benki ya biashara iliyopewa leseni ya kufanya
biashara ya benki chini ya Sheria ya Benki na Taasisi za Fedha, 2006. Majukumu ya Mwangalizi
wa Mfuko yameainishwa katika Kifungu cha 5.5 cha Waraka wa Toleo.

. Majukumu na Malengo ya Mfuko

Jukumu la mfuko ni kuwekeza fedha zilizokusanywa katika mgawanyo sahihi utakaowawezesha
wawekezaji wa kipato cha juu na cha chini kupata mapato shindani katika muda wa kati na mrefu
kupitia ukuwaji wa mtaji.

Malengo makuu ya Mfuko ni:

a) Ukuaji wa Mitaji: Mfuko unawapa Watanzania fursa ya kushiriki katika soko la mitaji na kupata
faida nzuri kutokana na uwekezaji wao.

b) Kukuza Utamaduni wa Kuweka Akiba: Mfuko kwa kuwa ni bidhaa ya kifedha ya gharama nafuu,
unawawezesha Watanzania kupitia umiliki mpana wa vipande vyake, huhimiza utamaduni wa
kuweka akiba katika rasilimali za kifedha.

. Mauzo na Ununuzi wa Vipande vya Mfuko

Bei ya mauzo na ununuzi wa vipande inategemea Thamani Halisi ya Kipande iliyopo tarehe ya
mauzo au ununuzi bila gharama za kuingia au kutoka, mtawaliwa.

. Matumizi ya Fedha za Uwekezaji
Fedha za uwekezaji zinawekezwa katika vyombo vya masoko ya fedha na mitaji.
. Tahadhari

Uwekezaji katika mifuko ya pamoja unapaswa kuzingatiwa kama uwekezaji wa muda wa kati hadi
mrefu. Wawekezaji wanapaswa kutambua kwamba uwekezaji katika Mfuko unakabiliwa na hatari
za soko na Thamani Halisi ya Mfuko (NAV) inaweza kupanda au kushuka kulingana na sababu na
nguvu zinazoathiri soko la dhamana. Utendaji wa awali si lazima uhakikishe utendaji wa siku zijazo.
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7. Uwezo wa Kulipa Madeni na Ukwasi

Urari wa Hesabu za Mfuko mnamo tarehe 30 Juni 2024 inaonyesha kuwa Mfuko unaweza kutimiza
majukumu yake ya muda mrefu ya kifedha. Pia Sera ya Uwekezaji ya Mfuko inahakikisha upatikanaji
wa ukwasi wa kutosha huku ikitoa mapato ya ushindani kwa wawekezaiji. Hivyo, Meneja wa Mfuko
anauchukulia Mfuko kuwa wenye uwezo wa kutimiza majukumu yake.

8. Bodi ya Wakurugenzi

Maelezo ya Wakurugenzi walioshika madaraka katika kipindi cha nusu mwaka na hadi tarehe ya
taarifa hii ni kama ifuatavyo:

Na (Jina Umri |Nafasi Tareht_a ya AR
Uteuzi ya Ukomo
1 |Mr. Abdul-Razagq Badru 56 |Mwenyekiti ggz'lebr“ary Yupo
, " December 06 Februari
2 |CPA Hosea Kashimba 53 |Mwenyekiti 2018 2024
3 |Bw. Bernard Konga 43 |Mjumbe 1 July 2016 Yupo
4 |Bw. Masha J. Mshomba 53 [Mjumbe 4 April 2021 Yupo
5 |Bw. Hamad Abdallah 52 |Mjumbe Sos oAy yupo
6 |Bw. Shabani S. Mande 50 [Mjumber 30 August 2021 | Yupo
Mkurugenzi Mtendaji na | 1 November
7 |Dkt. Fred Msemwa 51 Katibu wa Bodi 2013 Yupo

Wakurugenzi wote ni Wanzanian. Taarifa hii pia inapatikana katika tofuti: www.whi.go.tz.

Imesainiwa

Dkt Fred Msemwa
Mkurugenzi Mtendaji
Tarehe: 31 Julai 2024
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MFUKO WA FAIDA (FAIDA FUND)

FUND

“Haba na Haba..."

Taarifa ya hali ya kifedha ya Mfuko wa Faida kwa kipindi kilichoishia tarehe 30 Juni 2024. llichapishwa
kwa mujibu wa Sehemu ya Xlll, Kifungu cha 38(1) cha Kanuni za Masoko ya Mitaji na Dhamana
(Mifuko ya Uwekezaji wa Pamoja), 1997.

TAARIFA YA MAPATO NA MATUMIZI
KWA KIPINDI KILICHOISHIA TAREHE 30 JUNI 2024

T, c Kipindi
K'p'"d's’;'[;zzf'zsohgz Kilichoishia 30
Juni 2023
TSH’000 TSH’000
Mapato yatokanayo na Riba 2,487,481 850,411
Mapato Mengineyo - -
Jumla ya Mapato 2,487,481 850,411
Gharama za Uendeshaiji (365,712) (188,634)
Ongezeko la Thamani kwa Wenye Vipande
. 2,121,769 661,777
kabla ya Kodi
Kodi ya Zuio (8,204) (3,219)
0] kolaTh i kwa W, Vipand
ngezeko la . amani kwa Wenye Vipande 2,113,566 658,558
Baada ya Kodi
Mapato Mengineyo - -
0] kolaTh i kwa W, Vipand
ngezeko la Thamani kwa Wenye Vipande 2,113,566 658,558

Baada ya Kodi
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MFUKO WA FAIDA (FAIDA FUND)

URARI WA HESABU ZA MFUKO
MNAMO TAREHE 30 JUNI 2024

RASILIMALI ZA MFUKO

Fedha Taslimu

Amana katika Mabenki

Dhamana za Serikali

Dhamana za Makampuni

Rasilimali Nyinginezo Ambazo Hazijalipwa

Jumla ya Rasilimali

DHIMA YA MFUKO
Dhima Nyinginezo

Jumla ya Dhima ya Mfuko

Thamani Halisi ya Mfuko

Inawakilishwa na:

Mtaji wa Vipande

Ongezeko la Thamani Lililobakia
Ongezeko la Thamani kwa Wenye Vipande

Thamani Halisi ya Mfuko

Thamani Halisi ya Kipande kwa Vipande
Vilivyouzwa Hadi Tarehe 30 Juni 2024

30-Juni-24 30-Juni-23
TSH’000 TSH’000
1,399,308 1,000,759
745,210 545,210
23,537,922 14,145,380
200,000 100,000
586,878 189,226
26,469,318 15,980,575
(509,330) (632,920)
(509,330) (632,920)
25,959,987 15,347,654
22,989,790 14,689,096
856,632 -
2,113,566 658,558
25,959,987 15,347,654
115.8120 104.9707

Mkurugenzi Mtendaji
Tarehe: 31 Julai 2024

Dkt Fred Msemwa
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Watumishi Housing Investments (WHI)
6th Floor Golden Jubilee Towers, Ohio / Garden Street.
P.O Box 5119, Dar Es Salaam. Tanzania.
Tel: +255 22 2922211, Fax: +255 22 2922221
Email: info@whi.go.tz / wekeza@whi.go.tz, Website: www.whi.go.tz

@ @ @ @ @ @watumishihousinginvestments




